รายงานผลการทดสอบ: NVIDIA GeForce RTX 5060 Ti 16GB กับการรัน Local LLM บน Windows — ประชัน CUDA vs Vulkan บน Dense 12B และ MoE 26B
ประเภท: Benchmark · วันที่ทดสอบ: 2026-08-26 · เครื่องมือ: PromptMark v0.4.0 (llama.cpp Build b10566, Clang 20.1.8 Windows x86_64)
ไฮไลท์และผลการทดสอบ
หัวข้อที่มีชื่อว่า “ไฮไลท์และผลการทดสอบ”NVIDIA GeForce RTX 5060 Ti (รุ่น VRAM 16GB) เป็นการ์ดจอสถาปัตยกรรม Blackwell ระดับเมนสตรีมที่ได้รับความสนใจอย่างสูงในกลุ่มผู้ใช้งาน Local AI ด้วยการติดตั้งหน่วยความจำ 16GB GDDR7 (บัส 128-bit แบนด์วิดท์ 448 GB/s) ซึ่งเปิดโอกาสให้ออฟโหลดโมเดลขนาดกลาง (8B – 14B) ได้เต็ม 100% สบาย ๆ รวมถึงรองรับโมเดลตระกูล Mixture-of-Experts (MoE) ขนาด 26B–30B ในระดับควอนไทซ์ Q4
ในการทดสอบรอบนี้ AIPCMag ได้นำการ์ด RTX 5060 Ti 16GB มาประเมินผลเชิงลึกผ่านชุดเครื่องมือ PromptMark v0.4.0 (รัน 6 เวิร์กโหลดมาตรฐาน ทดสอบ 1 Warm-up + 5 Measured Runs แบบ Round-Robin เพื่อหาค่ามัธยฐาน) เพื่อตอบ 2 คำถามสำคัญ:
- CUDA vs Vulkan บนการ์ดจอ NVIDIA ใครคือคำตอบที่ดีที่สุด?
- ขีดจำกัดหน่วยความจำ 16GB เมื่อต้องแบกโมเดล MoE ขนาดไฟล์ 15.64 GB (
Gemma-4-26B-A4B) ในภาวะ VRAM-Tight จะเป็นอย่างไร
สรุปประเด็นสำคัญจากการทดสอบ:
หัวข้อที่มีชื่อว่า “สรุปประเด็นสำคัญจากการทดสอบ:”- CUDA ชนะ Vulkan อย่างเด็ดขาดในทุกมิติ: บนโมเดล Dense
Gemma-4-12B-itรันไทม์ CUDA แสดงพลังของ Tensor Cores สถาปัตยกรรม Blackwell ด้วยความเร็ว Prefill ที่สูงกว่า Vulkan ถึง +16.7% ถึง +32.1% (ทะลุ 2,012 tokens/s ในบริบท 8K) และทำความเร็ว Decode สูงกว่า Vulkan อย่างคงที่สม่ำเสมอประมาณ +5% (~47–49 tokens/s) - Time to First Token (TTFT) ของ CUDA ตอบสนองไวกว่า 13% – 17%: ด้วยความเร็ว Prefill ที่เหนือกว่า ทำให้ CUDA ส่งโทเค็นแรกกลับมาได้เร็วกว่า Vulkan ในทุกเวิร์กโหลด โดยในบริบท 8K Tokens นั้น CUDA ใช้เวลาเพียง 4.108 วินาที เทียบกับ Vulkan ที่ต้องใช้ 4.824 วินาที (เร็วขึ้น 14.8%)
- การบริหารหน่วยความจำ (Memory Management): CUDA ผ่านฉลุย ส่วน Vulkan ล้มเหลว (OOM): เมื่อทดสอบความทนทานด้วยโมเดล MoE
Gemma-4-26B-A4B-itซึ่งมีขนาดไฟล์ 15.64 GB บนการ์ด VRAM 16 GB (16,310 MiB):- CUDA: จัดสรรหน่วยความจำและ KV Cache ได้อย่างแม่นยำ สามารถรันแบบ 100% Full GPU Offload ผ่านครบทั้ง 6 เวิร์กโหลด (5/5 PASS)
- Vulkan: เกิดข้อผิดพลาดหน่วยความจำไม่พอ (
ErrorOutOfDeviceMemory: failed to allocate Vulkan2 buffer of size 555105280) เนื่องจาก Vulkan Driver บน Windows มี Memory Overhead สูงกว่า จึงไม่สามารถ Offload ทั้งหมดลงบนการ์ด 16 GB ได้
- พฤติกรรมของ MoE ในภาวะ VRAM-Tight บน CUDA: แม้ Gemma-4-26B-A4B จะเปิดใช้งานพารามิเตอร์เพียง ~4B ต่อโทเค็น แต่การที่ตัว Weight ทั้ง 26B กินพื้นที่ไปแล้ว 15.64 GB ทำให้เมื่อขยาย Context จาก 512 เป็น 8,192 tokens แรงกดดันของ KV Cache ส่งผลให้ความเร็ว Decode ลดลงจาก 23.27 tokens/s เหลือ 12.10 tokens/s และ TTFT เพิ่มขึ้นแตะ 50.06 วินาที
- ประสิทธิภาพการดึง Memory Bandwidth: RTX 5060 Ti มีแบนด์วิดท์ 448 GB/s เมื่อรันโมเดล Dense 12B (ขนาด ~7.5 GB) ที่ความเร็ว 49.11 tokens/s คิดเป็นประสิทธิภาพการดึงแบนด์วิดท์สูงถึง 82.2% ของเพดานทฤษฎี
สภาพแวดล้อมในการทดสอบ
หัวข้อที่มีชื่อว่า “สภาพแวดล้อมในการทดสอบ”การทดสอบนี้ดำเนินการบนระบบปฏิบัติการ Windows x86_64 ภายใต้การควบคุมตัวแปรอย่างเข้มงวดตามมาตรฐาน PromptMark Suite:
| รายการ | รายละเอียดการตั้งค่าฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ |
|---|---|
| GPU Setup | 1× NVIDIA GeForce RTX 5060 Ti |
| หน่วยความจำ VRAM | 16,310 MiB GDDR7 (บัส 128-bit แบนด์วิดท์ 448 GB/s) |
| สถาปัตยกรรม GPU | Blackwell, CUDA Compute Capability 12.0, 5th Gen Tensor Cores |
| ไดรเวอร์และการประมวลผล | NVIDIA Display Driver 591.86 / CUDA Runtime 13.1 |
| Inference Engine | llama-server.exe Build 10566 (commit bb4caa754, Clang 20.1.8 Windows x86_64) |
| CUDA Backend | promptmark-b10566-cuda (Target Device: CUDA0) |
| Vulkan Backend | promptmark-b10566-vulkan (Target Device: Vulkan2) |
| เป้าหมาย Context Window | 12,288 tokens (-c 12288) |
| นโยบายการกระจายงาน | Full GPU Offload 100% (-ngl 999, --fit off) |
| นโยบาย Slot และ Cache | Single Slot (-np 1), ปิด Prompt Cache (--no-cache-prompt) เพื่อวัดพลังคำนวณจริงทุกรอบ |
| เกณฑ์การเก็บสถิติ | 1 Warm-up Run + 5 Measured Runs ต่อเวิร์กโหลดแบบ Round-Robin คำนวณค่ามัธยฐาน (Median) |
[!NOTE] พารามิเตอร์
--fit offถูกบังคับใช้ในทุกการทดสอบ เพื่อป้องกันไม่ให้ llama.cpp แอบลดขนาดบริบท (Context) หรือแอบแบ่งเลเยอร์โมเดลไปประมวลผลบนแรมระบบ (CPU Offload) อัตโนมัติ ทำให้มั่นใจได้ว่าตัวเลขที่ได้สะท้อนประสิทธิภาพจริงของ GPU 100%
เวิร์กโหลดการทดสอบทั้ง 6 รูปแบบใน PromptMark v0.4.0:
หัวข้อที่มีชื่อว่า “เวิร์กโหลดการทดสอบทั้ง 6 รูปแบบใน PromptMark v0.4.0:”- Content Generation (512 In / 256 Out): จำลองงานร่างคอนเทนต์และบทความทั่วไป
- Creative Writing (512 In / 512 Out): จำลองงานแต่งเนื้อเรื่องที่ต้องการการ Generate โทเค็นต่อเนื่อง
- Summarization Light (2K In / 256 Out): สรุปเอกสารทางเทคนิคขนาดสั้น วัดความสมดุล Prefill / Decode
- Summarization Moderate (4K In / 256 Out): สรุปรายงานขนาดกลาง จุดเริ่มเห็นภาระของ Prefill
- Summarization Long (8K In / 256 Out): สรุปเอกสารขนาดยาวระดับ 8K tokens วัดบทลงโทษด้าน Prefill และ TTFT
- Code Analysis (4K In / 256 Out): วิเคราะห์โครงสร้างโค้ด Python ขนาดยาว 4K พร้อมสรุปผล
การทดสอบที่ 1: ศึกสถาปัตยกรรม Dense (Gemma-4-12B-it)
หัวข้อที่มีชื่อว่า “การทดสอบที่ 1: ศึกสถาปัตยกรรม Dense (Gemma-4-12B-it)”- โมเดล:
gemma-4-12B-it-Q4_K_M.gguf - ขนาดไฟล์โมเดล: ~7.50 GB
- การใช้ VRAM โดยประมาณ: ~9.5 GB (Model Weights + KV Cache 12K)
- สถานะการทดสอบ: ผ่านครบถ้วน 5/5 PASS ทั้ง CUDA และ Vulkan
1. ความเร็วประมวลผลคำสั่งเริ่มต้น (Prefill) และระยะเวลาตอบสนองคำแรก (TTFT)
หัวข้อที่มีชื่อว่า “1. ความเร็วประมวลผลคำสั่งเริ่มต้น (Prefill) และระยะเวลาตอบสนองคำแรก (TTFT)”| เวิร์กโหลด (Workload) | Input Tokens | CUDA Prefill (tok/s) | Vulkan Prefill (tok/s) | ผลต่าง Prefill (%) | CUDA TTFT (s) | Vulkan TTFT (s) | ความเร็ว TTFT |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Content Generation / 512-256 | 511 | 1,653.7 | 1,251.7 | +32.1% | 0.548s | 0.629s | CUDA ไวกว่า 12.9% |
| Creative Writing / 512-512 | 512 | 1,695.8 | 1,338.8 | +26.7% | 0.415s | 0.498s | CUDA ไวกว่า 16.7% |
| Summarization Light / 2K-256 | 2,048 | 1,950.9 | 1,647.4 | +18.4% | 1.138s | 1.348s | CUDA ไวกว่า 15.6% |
| Summarization Moderate / 4K-256 | 4,096 | 2,008.2 | 1,714.6 | +17.1% | 2.063s | 2.424s | CUDA ไวกว่า 14.9% |
| Summarization Long / 8K-256 | 8,192 | 2,012.0 | 1,708.5 | +17.8% | 4.108s | 4.824s | CUDA ไวกว่า 14.8% |
| Code Analysis / 4K-256 | 4,096 | 2,003.4 | 1,716.3 | +16.7% | 2.131s | 2.463s | CUDA ไวกว่า 13.5% |
2. ความเร็วการสร้างคำตอบ (Decode) และเวลารวม (End-to-End Latency)
หัวข้อที่มีชื่อว่า “2. ความเร็วการสร้างคำตอบ (Decode) และเวลารวม (End-to-End Latency)”| เวิร์กโหลด (Workload) | Output Target | CUDA Decode (tok/s) | Vulkan Decode (tok/s) | ผลต่าง Decode (%) | CUDA E2E (s) | Vulkan E2E (s) | ผลต่าง E2E (%) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Content Generation / 512-256 | 256 | 49.11 | 46.76 | +5.0% | 5.759s | 6.084s | CUDA ไวกว่า 5.3% |
| Creative Writing / 512-512 | 512 | 48.87 | 46.48 | +5.1% | 10.881s | 11.491s | CUDA ไวกว่า 5.3% |
| Summarization Light / 2K-256 | 256 | 47.57 | 45.18 | +5.3% | 6.511s | 6.990s | CUDA ไวกว่า 6.9% |
| Summarization Moderate / 4K-256 | 256 | 47.30 | 44.99 | +5.1% | 7.460s | 8.092s | CUDA ไวกว่า 7.8% |
| Summarization Long / 8K-256 | 256 | 47.00 | 44.68 | +5.2% | 9.539s | 10.535s | CUDA ไวกว่า 9.5% |
| Code Analysis / 4K-256 | 256 | 47.23 | 45.00 | +5.0% | 7.510s | 8.130s | CUDA ไวกว่า 7.6% |
ข้อสังเกตเชิงลึกสำหรับโมเดล Dense 12B:
หัวข้อที่มีชื่อว่า “ข้อสังเกตเชิงลึกสำหรับโมเดล Dense 12B:”- พลัง Tensor Cores ของ Blackwell ดัน Prefill ทะลุ 2,000 tok/s: รันไทม์ CUDA สามารถดึงศักยภาพ Tensor Cores เจนเนอเรชันที่ 5 ของ RTX 5060 Ti ออกมาได้เต็มที่ โดยทำความเร็ว Prefill ไต่ระดับจาก ~1,650 tokens/s ที่บริบท 512 ขึ้นไปทะลุ 2,012 tokens/s ในบริบท 8K สูงกว่า Vulkan ที่ทำได้ราว 1,708 tokens/s อยู่ถึง +17.8%
- Decode Retention นิ่งสนิทแทบไม่ตก (98.8%): เมื่อขยาย Context จาก 2K เป็น 8K โทเค็น ความเร็ว Decode บน CUDA ลดลงเพียงเล็กน้อยจาก 47.57 เหลือ 47.00 tokens/s (รักษาความเร็วไว้ได้ถึง 98.8%) และ Vulkan ก็รักษาไว้ได้ที่ 98.9% เช่นกัน สะท้อนว่าขนาดโมเดล 7.5 GB ยังไม่สร้างแรงกดดันต่อ VRAM 16 GB แต่อย่างใด
- ความเหนือกว่าของ CUDA ต่อ Vulkan คงที่ตลอดสาย: ในทุกเวิร์กโหลด CUDA ให้ Decode เร็วกว่า Vulkan อยู่เฉลี่ย +5.1% อย่างสม่ำเสมอ
การทดสอบที่ 2: บททดสอบขีดจำกัดสถาปัตยกรรม MoE (Gemma-4-26B-A4B-it) ในภาวะ VRAM-Tight
หัวข้อที่มีชื่อว่า “การทดสอบที่ 2: บททดสอบขีดจำกัดสถาปัตยกรรม MoE (Gemma-4-26B-A4B-it) ในภาวะ VRAM-Tight”- โมเดล:
gemma-4-26B-A4B-it-Q4_K_M.gguf - ขนาดไฟล์โมเดล: 15.64 GB
- หน่วยความจำ VRAM ของการ์ด: 16.00 GB (16,310 MiB)
- สภาพแวดล้อม: VRAM-Tight Stress Test (เหลือพื้นที่ VRAM เพียง ~670 MiB ก่อนโหลด)
1. การประชันความสามารถในการจัดสรรหน่วยความจำ (Memory Management)
หัวข้อที่มีชื่อว่า “1. การประชันความสามารถในการจัดสรรหน่วยความจำ (Memory Management)”ผลลัพธ์ในการโหลดโมเดลเข้าสู่ VRAM ขนาด 16 GB แสดงให้เห็นความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญระหว่าง 2 แบ็กเอนด์:
-
CUDA Backend — ผ่านฉลุย 100%: ไดรเวอร์ CUDA และ memory allocator ของ llama.cpp สามารถจัดสรรพื้นที่ VRAM 16 GB ได้อย่างรัดกุมจนสามารถบรรจุ Weights ทั้ง 15.64 GB และจัดสรร KV Cache บน VRAM ได้อย่างพอดี ทำให้รันผ่านครบทั้ง 36 รอบวัดผล (5/5 PASS ทุกเวิร์กโหลด)
-
Vulkan Backend — ล้มเหลวทันที (OOM Crash): เซิร์ฟเวอร์ไม่สามารถเริ่มต้นทำงานได้ โดยแครชขณะพยายามจัดสรร Buffer:
สาเหตุเชิงเทคนิค: รันไทม์ Vulkan บน Windows มีค่า Overhead ของ Descriptor Pools, Buffer Alignment และ Uniform Buffer Object (UBO) สูงกว่า Native CUDA เล็กน้อย เมื่อต้องโหลดโมเดลขนาด 15.64 GB ซึ่งเกือบชนเพดาน VRAM 16,310 MiB ค่า Overhead ส่วนเกินราว ~529 MB (555,105,280 bytes) นี้จึงทำให้หน่วยความจำทะลุขอบเขตการ์ดทันที
2. ประสิทธิภาพของ CUDA บนโมเดล MoE 26B-A4B ในภาวะ VRAM-Tight
หัวข้อที่มีชื่อว่า “2. ประสิทธิภาพของ CUDA บนโมเดล MoE 26B-A4B ในภาวะ VRAM-Tight”| เวิร์กโหลด (Workload) | Context / Gen | Prefill Speed (tok/s) | Decode Speed (tok/s) | TTFT (s) | E2E Latency (s) | สถานะผลการทดสอบ |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Content Generation / 512-256 | 511 / 256 | 355.7 | 23.27 | 1.610s | 12.563s | 5/5 PASS |
| Creative Writing / 512-512 | 512 / 512 | 356.4 | 22.17 | 1.526s | 24.571s | 5/5 PASS |
| Summarization Light / 2K-256 | 2,048 / 256 | 237.2 | 17.26 | 8.700s | 23.472s | 5/5 PASS |
| Summarization Moderate / 4K-256 | 4,096 / 256 | 202.5 | 14.98 | 20.250s | 37.271s | 5/5 PASS |
| Summarization Long / 8K-256 | 8,192 / 256 | 163.7 | 12.10 | 50.063s | 71.149s | 5/5 PASS |
| Code Analysis / 4K-256 | 4,096 / 256 | 202.5 | 14.98 | 20.308s | 37.326s | 5/5 PASS |
บทวิเคราะห์เปรียบเทียบเชิงสถาปัตยกรรม: Dense 12B ปะทะ MoE 26B-A4B บน CUDA
หัวข้อที่มีชื่อว่า “บทวิเคราะห์เปรียบเทียบเชิงสถาปัตยกรรม: Dense 12B ปะทะ MoE 26B-A4B บน CUDA”การเปรียบเทียบระหว่างโมเดล Dense 12B และ MoE 26B (Active 4B) บนการ์ด RTX 5060 Ti ใบเดียวกัน เผยให้เห็นพฤติกรรมของฮาร์ดแวร์เมื่อต้องรับมือกับโมเดลต่างสถาปัตยกรรม:
| ตัวชี้วัด (Metric) | Gemma-4 12B (Dense) | Gemma-4 26B-A4B (MoE) | การเปลี่ยนแปลง (Impact) |
|---|---|---|---|
| ขนาดไฟล์โมเดล (Q4_K_M) | ~7.50 GB | ~15.64 GB | ใช้ VRAM เพิ่มขึ้น +108.5% |
| ความเร็ว Prefill (512 ctx) | 1,653.7 tok/s | 355.7 tok/s | ช้าลง 78.5% |
| ความเร็ว Prefill (8K ctx) | 2,012.0 tok/s | 163.7 tok/s | ช้าลง 91.9% |
| ความเร็ว Decode (Short ctx 512) | 49.11 tok/s | 23.27 tok/s | ช้าลง 52.6% |
| ความเร็ว Decode (Long ctx 8K) | 47.00 tok/s | 12.10 tok/s | ช้าลง 74.3% (Decode Retained เหลือเพียง 70.1%) |
| TTFT ที่บริบท 8K Tokens | 4.108 วินาที | 50.063 วินาที | รอนานขึ้น 12.2 เท่า |
เหตุใด MoE 26B-A4B จึงชะลอตัวลงอย่างรุนแรงเมื่อบริบทขยายขึ้น?
หัวข้อที่มีชื่อว่า “เหตุใด MoE 26B-A4B จึงชะลอตัวลงอย่างรุนแรงเมื่อบริบทขยายขึ้น?”- ภาวะ VRAM-Tight และแรงกดดันของ KV Cache: ที่บริบทสั้น 512 โทเค็น โมเดล MoE ทำ Decode ได้ถึง 23.27 tokens/s ซึ่งเร็วพอสำหรับการอ่านแบบ Interactive แต่เมื่อบริบทสะสมเพิ่มเป็น 4K และ 8K ขนาดของ KV Cache จะขยายตัวจนกินพื้นที่ VRAM ที่เหลือเพียงไม่กี่ร้อยเมกะไบต์อย่างหนักหน่วง ทำให้ระบบ Memory Controller ของ GPU ต้องจัดการหน่วยความจำภายใต้ความกดดันสูง ส่งผลให้อัตรา Decode ดรอปลงเหลือเพียง 12.10 tokens/s (Decode Retention เหลือเพียง 70.1% เทียบกับ 12B ที่คงไว้ได้ถึง 98.8%)
- ต้นทุน Prefill และ TTFT พุ่งสูงถึง 50 วินาที: ในโมเดล MoE ขั้นตอน Prompt Processing ต้องคำนวณ Gating Network และสลับ Experts ไปมา การอ่านเอกสารยาว 8,192 tokens ต้องใช้เวลาถึง 50 วินาทีกว่าจะเริ่มพ่นโทเค็นแรกออกมา ซึ่งถือว่านานเกินไปสำหรับงานสรุปเอกสารแบบ Real-time บนการ์ดใบเดียว
การใช้ประโยชน์จากแบนด์วิดท์หน่วยความจำ GDDR7 (448 GB/s):
หัวข้อที่มีชื่อว่า “การใช้ประโยชน์จากแบนด์วิดท์หน่วยความจำ GDDR7 (448 GB/s):”ตามทฤษฎี ความเร็ว Decode สูงสุดคำนวณได้จาก:
Max Theoretical Decode (tok/s) ≈ Memory Bandwidth (GB/s) ÷ Model Weight Size (GB)
- สำหรับ Gemma-4-12B (7.50 GB): เพดานทฤษฎีคือ
448 ÷ 7.50 ≈ 59.73 tok/s- การ์ด RTX 5060 Ti บน CUDA ทำได้ 49.11 tok/s คิดเป็น 82.2% ของเพดานทฤษฎี ถือเป็นประสิทธิภาพที่ยอดเยี่ยมมาก
- สำหรับ Gemma-4-26B-A4B (15.64 GB): แม้จะมี Active Parameters เพียง ~4B แต่เนื่องจากการเข้าถึง Weights ต้องผ่านโครงข่าย Router และ VRAM แทบไม่เหลือพื้นที่ให้แคช ความเร็วที่ทำได้ 23.27 tok/s จึงสะท้อนขีดจำกัดจริงของฮาร์ดแวร์ 16GB
สรุปคำแนะนำสำหรับการใช้งานจริง
หัวข้อที่มีชื่อว่า “สรุปคำแนะนำสำหรับการใช้งานจริง”[!TIP] 1. ผู้ใช้ NVIDIA RTX บน Windows ควรเลือกใช้ CUDA เป็นค่าเริ่มต้นเสมอ
จากผลการทดสอบ ชัดเจนว่า CUDA มอบประสิทธิภาพที่เหนือกว่า Vulkan ในทุกด้าน:
- ความเร็ว Prefill สูงกว่า 16.7% ถึง 32.1%
- ความเร็ว Decode สูงกว่า ~5%
- การบริหารจัดการหน่วยความจำรัดกุมกว่ามาก ไม่มีปัญหา Crash จาก OOM เมื่อโหลดโมเดลใหญ่ระดับชนเพดาน VRAM
[!IMPORTANT] 2. ขนาดโมเดลที่แนะนำ (Sweet Spot) สำหรับ RTX 5060 Ti 16GB
- โมเดล Dense ระดับ 8B – 14B (เช่น Gemma-4-12B, Qwen-2.5-14B Q4/Q8): คือจุดสมดุลที่ดีที่สุด ให้ความเร็ว Decode ระดับ 47–50 tokens/s ตอบสนองคำแรก (TTFT) ภายใน 0.4–4 วินาที และรองรับบริบทกว้างระดับ 12K ได้อย่างสบายใจโดย VRAM ไม่ล้น
- โมเดล MoE ระดับ 26B-A4B: แม้จะสามารถรันแบบ Full Offload บน CUDA ได้ แต่ควรจำกัดขนาด Context Window ไว้ไม่เกิน 2,048 – 4,096 tokens เพื่อรักษาความเร็ว Decode ให้อยู่ในเกณฑ์ใช้งานได้ (15–23 tokens/s) และป้องกันไม่ให้ TTFT ลากยาวเกินไป